การแข่งขันหมากรุก | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ศึกชิงแชมป์โลก FIDE 2000 | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
หลังจากรอบสอง ตัวเก็ง วาสิลี อิวานชัค มือวางอันดับ 6 พลาดท่าตกรอบ ในรอบสามก็เป็นคิวของ ปีเตอร์ เลคโค มือวางอันดับ 5 ที่ตกรอบตามไปด้วยฝีมือของเจ้าของตำแหน่งแชมป์เก่าที่เป็นม้ามืดในปีก่อน และปีนี้ขยับขึ้นมาเป็นมือวางอันดับ 21 อเล็กซานเดอร์ คาลิฟมัน (นี่ขยับขึ้นมาเยอะแล้วนะเนี่ย...) แต่การพลิกล็อคถล่มทลายไม่ได้ยุติแค่นั้น ในรอบสี่ที่เพิ่งผ่านมา มือวางอันดับ 2 รองจากอานันท์ คือ อเล็กซานเดอร์ โมโรเซวิช ก็พลาดพ่ายให้กับซุปเปอร์แกรนด์มาสเตอร์จากฝรั่งเศส วลาดิสลาฟ คาชิฟ ทั้งที่มีระดับ Elo ต่างกันอยู่ถึง 99 แต้ม !! |
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ขณะที่กำลังเขียนบทความนี้ อยู่ในช่วงท้ายของการแข่งรอบ 5 เกมเร็ว โดยตามกติกาในแต่ละรอบ(ยกเว้นรอบชิง)จะมีการแข่งเกมช้า 2 เกม ซึ่งถ้าไม่สามารถตัดสินกันได้ภายในสองเกมนี้ ก็จะแข่งกันต่อในวันต่อไปด้วยกติกาเกมเร็ว ซึ่งจะต้องแข่งกันให้จบภายในวันเดียว จากสถิติที่ผ่านมานั้น แชมป์เก่าซึ่งปราบดาวรุ่ง ปีเตอร์ เลคโค ก็ขับเคี่ยวกันในวันเดียวนั้นถึง 6 กระดานรวด!!! เกินกว่าที่สมองคอมพิวเตอร์ของเลคโคจะทานทนไหว ก็เลยพ่ายไปในกระดานที่ 8 ดังนั้นเกมอย่างนี้จะมองกันด้วยระดับ Elo ของเกมช้าคงไม่ได้แล้วครับ | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
และในรอบ 5 นี้เอง (ดูการจับคู่ได้ในตารางด้านล่าง) ก็เกือบเกิดการพลิกล๊อคขึ้นอีกครั้ง เมื่อ อเล็กเซย์ ชิรอฟ มือวางอันดับ 4 เกิดพลาดท่าไปแพ้ในกระดานแรกให้กับ เอฟเจนี บารีฟ มือวางอันดับ 8 อย่างไม่อาจแก้ไข ซึ่งหลังจากกระดานแรกแทบจะไม่มีใครคาดหวังว่าชิรอฟจะฟื้นคืนชีพมาได้อีก เพราะมือระดับบารีฟ ถ้าลองตั้งใจเสมอ ต่อให้มือหนึ่งของโลก ก็ยากที่จะเอาชัยได้ แต่ชิรอฟก็กลับแสดงความคมกริบดุดันออกมาเต็มพลังในกระดาน 2 และกระดาน 3 ชนะรวดทั้งสองกระดานเฉือนกลับมาเอาชนะได้อย่างเหลือเชื่อจนได้ กระดานสุดท้ายเดินแบบรัดกุมก็ลอยลำเข้ารอบรองชนะเลิศเรียบร้อย | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ยังไม่มีอะไรจะหยุดยั้งได้ สำหรับ วิศวนาธาน อานันท์ เต็งหนึ่งของการแข่งขัน ฉลองวันเกิดปีที่ 31 วันนี้(11 ธันวาคม) ด้วยการโค่นแชมป์เก่า อเล็กซานเดอร์ คาลิฟมัน ได้ในเกมเร็วอย่างที่หลายคนคาดคิด อย่าลืมว่าในเกมเร็วนั้น อานันท์ก็ไม่เป็นสองรองใครในปฐพี แม้กระทั่ง แกรี่ คาสปารอฟ ดังนั้นจึงเป็นไปได้อย่างสูงที่เราจะได้เห็นเขาได้เป็นแชมป์โลกสักทีในสหัสวรรษใหม่นี้ แล้วเราก็อาจจะได้เห็นศึกแชมป์โลกปะทะแชมป์โลก ระหว่างอานันท์ กับ วลาดิมีร์ ครัมนิค เพื่อให้มีแชมป์โลกเพียงหนึ่งเดียวก็ได้ แค่คิดก็ใจระทึกซะแล้ว.... | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
แต่ที่เป็นม้ามืดงานนี้ ก็คือ อเล็กซานเดอร์ กริสชัค มือวางอันดับ 46 !!! เป็นผู้เล่นชาวรัสเซียที่เหลือเพียงผู้เดียว ท่ามกลางสุดยอดฝีมืออินเดีย สเปน และอังกฤษ ข้อสำคัญคือ กริสชัค เพิ่งจะมีอายุเพียง 17 ปีเท่านั้น กำลังสร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่ในเรื่องอายุของผู้เข้ารอบลึกขนาดนี้ และแน่นอนว่าหลังจากงานนี้ ทั้งอันดับ ทั้งแต้ม Elo ของเขาต้องพุ่งแรงขึ้นมาอีกมากอย่างที่คาลิฟมันเคยทำได้มาก่อนหน้านี้ น่าจับตามองมากครับ สำหรับดาวรุ่งผู้นี้ โดยเฉพาะรอบต่อไปคู่ต่อสู้ของเขามี Elo สูงกว่า 140 แต้มขึ้นไปทั้งสิ้น !!! |
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
การแข่งขันชิงแชมป์โลก
FIDE 2000 |
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
การจับคู่รอบ
5
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Anand, Viswanathan
มือวางอันดับ 1 อินเดีย 2762 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Viorel Bologan(2641), มอลโดเวีย รอบ 3: ชนะ Smbat Lputian(2598), อาร์เมเนีย รอบ 4: ชนะ Bartlomiej Macieja(2536), โปแลนด์ |
Khalifman, Alexander
มือวางอันดับ 21 รัสเซีย 2667 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Christopher Lutz(2595), เยอรมัน รอบ 3: ชนะ Peter Leko(2743), ฮังการี รอบ 4: ชนะ Rafael Leitao(2567), บราซิล |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Adams, Michael
มือวางอันดับ 3 อังกฤษ 2755 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Thien Hai Dao(2555), เวียตนาม รอบ 3: ชนะ Alex Yermolinsky(2596), อเมริกา รอบ 4: ชนะ Peter Svidler(2689), รัสเซีย |
Topalov, Veselin
มือวางอันดับ 7 บังแกเรีย 2707 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Andrei Kharlov(2627), รัสเซีย รอบ 3: ชนะ Kiril Georgiev(2661), บัลแกเรีย รอบ 4: ชนะ Alexey Dreev(2676), รัสเซีย |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Tkachiev, Vladislav
มือวางอันดับ 26 ฝรั่งเศส 2657 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Alexandre Lesiege(2584), แคนาดา รอบ 3: ชนะ Rustam Kasimdzhanov(2690), อุซเบกิสถาน รอบ 4: ชนะ Alexander Morozevich(2756), รัสเซีย |
Grischuk, Alexander
มือวางอันดับ 46 รัสเซีย 2606 รอบ 1: ชนะ Darcy Lima(2525), บราซิล รอบ 2: ชนะ Ilia Smirin(2677), อิสราเอล รอบ 3: ชนะ Grigory Serper(2574), อเมริกา รอบ 4: ชนะ Jaan Ehlvest(2627), เอสโทเนีย |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Shirov, Alexei
มือวางอันดับ 4 สเปน 2746 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Alex Onischuk(2627), ยูเครน รอบ 3: ชนะ Michael Gurevich(2667), เบลเยี่ยม รอบ 4: ชนะ Boris Gelfand(2681), อิสราเอล |
Bareev, Evgeny
มือวางอันดับ 8 รัสเซีย 2702 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Rafael Vaganian(2623), อาร์เมเนีย รอบ 3: ชนะ Alexej Alexandrov(2591), เบลารุส รอบ 4: ชนะ Boris Gulko(2643), อเมริกา |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
วิธีการอ่านผล |
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ผลรอบ
5
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ผลรอบ
4
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
การจับคู่รอบรองชนะเลิศ
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Anand, Viswanathan
มือวางอันดับ 1 อินเดีย 2762 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Viorel Bologan(2641), มอลโดเวีย รอบ 3: ชนะ Smbat Lputian(2598), อาร์เมเนีย รอบ 4: ชนะ Bartlomiej Macieja(2536), โปแลนด์ รอบ 5: ชนะ Alexander Khalifman(2667), รัสเซีย |
Adams, Michael
มือวางอันดับ 3 อังกฤษ 2755 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Thien Hai Dao(2555), เวียตนาม รอบ 3: ชนะ Alex Yermolinsky(2596), อเมริกา รอบ 4: ชนะ Peter Svidler(2689), รัสเซีย รอบ 5: ชนะ Veselin Topalov(2707), บัลแกเรีย |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Grischuk, Alexander
มือวางอันดับ 46 รัสเซีย 2606 รอบ 1: ชนะ Darcy Lima(2525), บราซิล รอบ 2: ชนะ Ilia Smirin(2677), อิสราเอล รอบ 3: ชนะ Grigory Serper(2574), อเมริกา รอบ 4: ชนะ Jaan Ehlvest(2627), เอสโทเนีย รอบ 5: ชนะ Vladislav Tkachiev(2657), ฝรั่งเศส |
Shirov, Alexei
มือวางอันดับ 4 สเปน 2746 รอบ 1: ผ่าน รอบ 2: ชนะ Alex Onischuk(2627), ยูเครน รอบ 3: ชนะ Michael Gurevich(2667), เบลเยี่ยม รอบ 4: ชนะ Boris Gelfand(2681), อิสราเอล รอบ 5: ชนะ Evgeny Bareev(2702), รัสเซีย |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
มีข้อสงสัยหรือคำแนะนำกรุณาติดต่อ
[email protected]
|
||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||